CryEngine 3 Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมขอถามเกี่ยวกับ....

4 posters

Go down

ผมขอถามเกี่ยวกับ....  Empty ผมขอถามเกี่ยวกับ....

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Tue Nov 29, 2011 5:37 pm

ผมขอถามเกี่ยวกับ....  Xmpqo
ไอ้เจ้านี้นะ พอดีเดือนนี้ทั้งเดือนจะทำงานเพื่อซื้อมันนะ(อาจไม่เห็นผมหายไปพักหนึ่งนะ)เลยอยากทราบว่า....

1..ไอ้เคสคอมพิวเตอร์นะ เราสามารถซื้อหน้าจอมาติดตั้งได้เลยใช้ไหมครับ(ถามเพื่อความแน่ใจนะ ไม่ใช้แต่ตัวตู้เปล่าๆนะ)
2.ขอทราบสเป็กเครื่องนี้หน่อยนะ
3.มันสามารถลงเจ้าCryEngine 3 SDK ได้ป่าว..(รวมเจ้าUnreal Engine 3ด้วยเอ้า..)
4.ว่าแต่ผมต้องภาษาคอมหรือเรียนโปรแกรมอะไรเสริมบ้างไหมนะ(ไปลองConitec Gamestudio Pro A7แล้ว ปรากฎว่า งงแดรกไปเลยนะ)
ปล.ที่ว่าแจก10,000Kส่วนตัวผมว่าน้อยไปหน่อยนะ....ว่าไหม
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมขอถามเกี่ยวกับ....  Empty Re: ผมขอถามเกี่ยวกับ....

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Nov 29, 2011 5:41 pm

ซื้อของดีๆน่าจะใช้งานได้คุ๊มกว่าครับ
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

http://drive.the-up.com

ผมขอถามเกี่ยวกับ....  Empty Re: ผมขอถามเกี่ยวกับ....

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Tue Nov 29, 2011 5:47 pm

อืม...ถ้างั้นอยากทราบว่ามีคอมตัวไหนที่มันถูกๆและสเป็กคอมดีๆบ้างไหมครับ...(เอาแบบที่ลงเจ้าCryEngine 3 SDK ได้นะ)
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Nov 29, 2011 5:49 pm

เอาคอม ทั้งเครืองเลยหรือเอาแต่เคส ครับ

ถ้าคอมนะ

15-20k ก็อยู่และไม่รวมจอ

*แต่ตอนนี้ hdd ราคาจากพันกว่าบาท ขึ้นเป็น 3-4 พัน ถ้ามีของเก่าใช้ของเก่าไปก่อนครับไม่แนะนำให้ซื้อใหม่
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Tue Nov 29, 2011 5:52 pm

Admin JUB พิมพ์ว่า:เอาคอม ทั้งเครืองเลยหรือเอาแต่เคส ครับ

ทั้งเครื่องไปเลยครับ....(อุตสาไปทำงานหนึ่งเดือนเต็มๆเพื่อซื้อคอมโดยเฉพาะนะ)

ปล.ถ้าซื้อแบบประกอบเองจะคุ้มไหมครับ...
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Nov 29, 2011 5:58 pm

yaioRkkBoy พิมพ์ว่า:
Admin JUB พิมพ์ว่า:เอาคอม ทั้งเครืองเลยหรือเอาแต่เคส ครับ

ทั้งเครื่องไปเลยครับ....(อุตสาไปทำงานหนึ่งเดือนเต็มๆเพื่อซื้อคอมโดยเฉพาะนะ)

ปล.ถ้าซื้อแบบประกอบเองจะคุ้มไหมครับ...

ลดต้นทุนไปได้30-50% ถ้าประกอบเองต้องมีความรู้บ้างนะ
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Tue Nov 29, 2011 6:02 pm

Admin JUB พิมพ์ว่า:
yaioRkkBoy พิมพ์ว่า:

ลดต้นทุนไปได้30-50% ถ้าประกอบเองต้องมีความรู้บ้างนะ

อืมๆๆเดียวรอผมทำงานสักเดือน(ธันวาคม)ให้เสร็จๆแล้วจะกลับมาตอบอีกที่ว่ามีเงินเท่าไรนะ
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Nov 29, 2011 6:03 pm

ครับ ช่วงปีใหม่อาจจะมีของลดราคาอาจจะถูกๆ มั้ง
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  Gabriel Tue Nov 29, 2011 6:41 pm

อย่างที่ Admin JUB บอกครับ ซื้อเป็นชิ้นๆ ประกอบเองจะถูกกว่าและคุ้มกว่ามาก
และแรงกว่าซื้อชุดด้วย ได้สเป็คตามที่ต้องการ ถ้าทั้งเครื่อง ต้องมีอย่างน้อย 30k ครับ
เพราะจะได้มีจอดีๆ หน่อย แต่ก็อยากแนะนำให้ซื้อ Dell เพราะสีจะตรง สดกว่ายี่ห้ออื่นครับ
ศึกษา และแนวโน้มเพื่อรองรับอนาคตด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องมาเปลียนยกชุด

เพราะคอม 1เครื่อง มันอยู่กับเราไปอีกยาว

ผมยังเป็น

Quad-core
2Gb ddr800 Ram ที่จริง 3 แต่ 1Gb ดันเจ้ง
Winfast 8600GT

อยู่เลย 555 มีทางเดียวก็ต้องเปลี่ยนยกเซ็ตครับ เหอๆ Onion_Sad1
Gabriel
Gabriel
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  kazekumi Tue Nov 29, 2011 6:46 pm

สนใจ gtx460 สักตัวไหมครับพี่ป๋อง Onion_Laugh1
kazekumi
kazekumi
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  Gabriel Tue Nov 29, 2011 6:57 pm

อ้อ สิ่งที่อยากจะแนะนำอีกอย่างคือ

Mainboard แนะนำให้มองยี่ห้อ Gigabyte ไว้นะครับ ถามว่าทำไม

1. ถึกทน ที่สุดในสามโลกของ M/B
2. เสถียรภาพที่สุด
3. มีหลากหลายรุ่นตามที่ต้องการ ในแต่ละ Series

หรือไม่ก็ Asrock ถามว่าทำไม ตอนนี้กำลังมาแรงครับ
น่าจะดีเกือบเทียบชั้น Gigabyte แล้วมั้ง แต่ให้มองรุ่น ตั้งแต่ Fatalty หลังจากนั้นเป็นต้นไปนะครับ

ที่ไม่สนับสนุน ASUS และ MSI เพราะ

ASUS อาจถูกจริง แต่ Overall ห่วยครับ ชอบ Overclock โดยที่เราไม่ได้ร้องขอก็มี จนทำให้ M/B หรือ Hardware อื่นๆ เจ้งเอาง่าย
ประสบการณ์ของพี่ผมเจอมา ซึ่งผมก็พลอยเดือดร้อนไปด้วย 555+ Onion_Sigh1

MSI ดีครับ สนับสนุนการเล่นเกมเป็นอย่้างดี แต่ แพงมว้ากกก Onion_Shock1

ชิ้นส่วนอื่นๆ ที่เหลือก็ตามชอบครับ
RAM ให้มองที่ Kingston ไว้เป็นอย่างต่ำ
HDD ก็อาจจะ Seagate หรือไม่ก็ Western ครับ อย่าได้ไปแตะ Mextor เชียวล่ะ เคลมยากมากกกก

กรณีการ์ดจอ

ชิปเซต Nvidia
ถ้าต้องการ เสถียร มอง Winfast = ไม่มี OC ในใดๆ เพราะเจ้าอื่น OC เรียบร้อยโรงเรียนจีน
เอาแรงๆ แจ่มๆ แต่ร้อนเ...ีย มอง EVGA MSI ไม่ก็ Gigabyte = EVGA OC ได้ดี ร้อนขั้นกลาง MSI OC ได้แรงที่สุด แต่ร้อนสุด
Gigabyte แรงใช้ได้ ไม่ร้อนจนเกินเหตุ เสถียรดี

ASUS ไม่แนะนำเพราะ OC ได้ไม่สูงนัก ร้อนมาก แถมแพง เคลมยากด้วย

ซิปเซต ATi

ถ้าต้องการเสถียร มอง Powercolor = ไม่มี OC ในใดๆ เพราะเจ้าอื่น OC เรียบร้อยโรงเรียนจีน
เอาแรงๆ แจ่มๆ แต่ร้อนเ...ีย มอง ASUS = จากที่ตามๆ มา ASUS จะ OC ของ ATi ได้ดีที่สุดครับผม

ประกันทุกอย่างพยายามมองที่ Synnex นะครับ ดีที่สุด มีของ เขาเปลี่ยนให้ตรงนั้นเลย ไม่ว่าจะร้านไหนก็ตาม ไม่ก็ Com7
ถ้าประกันร้าน ให้แน่ใจว่าฟังจากทางร้านให้ดีๆ เรื่องการประกันนะครับผม แต่ละร้านทำไม่เหมือนกัน
ฟังให้เคลียร์ แล้วจะไม่เดือดร้อนภายหลังครับผม

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ลองคนอื่นมาแชร์ต่อครับผม ^^

แก้ไขล่าสุดโดย Gabriel เมื่อ Tue Nov 29, 2011 7:07 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Gabriel
Gabriel
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  Gabriel Tue Nov 29, 2011 7:02 pm

kazekumi พิมพ์ว่า:สนใจ gtx460 สักตัวไหมครับพี่ป๋อง Onion_Laugh1

อยากได้นะครับ แต่พี่ผมมีโครงการจะเปลี่ยนการ์ดจอ ในอีกไม่นานนี้ถ้ารุ่น GTX 67x ออกมา
470 ก็ตกมาหามาผมทันที แค่ก็คงอีกนาน เพราะเครื่องจ่ายไฟได้ไม่พอด้วยครับ 555+

ที่พี่ผมไม่สน รุ่น GTX 57x เพราะ

1. GPU แรงขับน้อยกว่า รุ่น 4
2. ทำออกมาใหม่ไม่แรง แุถมดันแพงกว่าซะงั้น
3. เป็นรุ่นที่ปรับปรุงความร้อนแค่นั้นเอง

แต่ผมยอมรับว่ารุ่น 460 เป็นรุ่นที่ เสถียรที่สุดในขณะนี้
ในกรณีของ Winfast นะ เพราะผมชอบรุ่นที่ไม่ OC มากกว่า
Gabriel
Gabriel
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Tue Nov 29, 2011 7:50 pm

อืม......อยากทราบว่าถ้าเอาไปประกอบเองจะต้องใช้เงินเท่าไรนะ(ถ้าตีไปว่าผมทำงานหนึ่งเดือนไม่รวมวันหยุดและผมทำงานสองกะเช้าและเย็น ผมจะได้วันล่ะ600บาททำงานไป30วัน+อีก5วันเพื่อรอเงินออกจะประมาณเท่าไรนะ)
onion_Still1
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ตั้งหัวข้อ  Gabriel Tue Nov 29, 2011 8:42 pm

yaioRkkBoy พิมพ์ว่า:อืม......อยากทราบว่าถ้าเอาไปประกอบเองจะต้องใช้เงินเท่าไรนะ(ถ้าตีไปว่าผมทำงานหนึ่งเดือนไม่รวมวันหยุดและผมทำงานสองกะเช้าและเย็น ผมจะได้วันล่ะ600บาททำงานไป30วัน+อีก5วันเพื่อรอเงินออกจะประมาณเท่าไรนะ)
onion_Still1

ส่วนมากไม่น่าจะเกิน 32k รวมจอนะครับ
และ ไม่น่าเกิน 25k ไม่รวมจอ

25k นี่ถือว่าเยอะมากแล้วนะครับ
Gabriel
Gabriel
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Nov 29, 2011 9:17 pm

25k นี้เสป็กเทพแล้ว ไม่รวมราคา hdd ตอนนี้นะ แยกไว้เลย
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  yaioRkkBoy Sun Dec 25, 2011 5:10 pm

พี่ครับ ผมอยากทราบคอมที่ถูกๆแต่สามารถเล่นเจ้าCryEngine 3 SDK ได้นะเพราะตอนนี้เงินไม่ค่อยจะพอ+แถมแม่ให้ซื้อคอมถูกๆที่ไม่สามารถทำอะไรได้เลยนะ ได้โปรดช่วยตอบที Onion_Oh1

ปล.ข้อ4.ที่ว่าแต่ผมต้องภาษาคอมหรือเรียนโปรแกรมอะไรเสริมบ้างไหมนะ(ไปลองConitec Gamestudio Pro A7แล้ว ปรากฎว่า งงแดรกไปเลยนะ)
ยังไม่มาตอบให้เลยนะครับ
yaioRkkBoy
yaioRkkBoy
เลเวล 5
เลเวล 5

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Sun Dec 25, 2011 8:49 pm

ถ้าเสป็กเดียวนี้ เล่น sdk ได้สบายแล้วครับ การ์ดจอไม่ออนบอร์ดก็พอ
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อ  Gabriel Mon Dec 26, 2011 1:59 am

yaioRkkBoy พิมพ์ว่า:พี่ครับ ผมอยากทราบคอมที่ถูกๆแต่สามารถเล่นเจ้าCryEngine 3 SDK ได้นะเพราะตอนนี้เงินไม่ค่อยจะพอ+แถมแม่ให้ซื้อคอมถูกๆที่ไม่สามารถทำอะไรได้เลยนะ ได้โปรดช่วยตอบที Onion_Oh1

ปล.ข้อ4.ที่ว่าแต่ผมต้องภาษาคอมหรือเรียนโปรแกรมอะไรเสริมบ้างไหมนะ(ไปลองConitec Gamestudio Pro A7แล้ว ปรากฎว่า งงแดรกไปเลยนะ)
ยังไม่มาตอบให้เลยนะครับ

sdk ไม่ได้เน้นอะไรมากครับ ส่วนมากจะเป็น RAM และ การ์ดจอ ลงพวกนี้เยอะๆ
ก็สบายแล้วครับ

ส่วนพวกภาษาข้อ4 นี่ ผมต้องบอกว่าอยู่ที่บุคคลครับว่า ต้องการไหม
แต่ส่วนมาก ภาษาเหล่านี้ พวกโปรแกรมเมอร์จะเป็นคนเขียนมากกว่า คนที่ทำส่วนอื่นๆ
อย่าง 3D หรือ Modeling ครับ

แต่ถ้ารู้ไว้ จะสามารถทำเกมๆ นึงได้เพราะเราเป็นคนเขียนโปรแกรมเอง ซึ่ง sdk ทุกโปรแกรม ไม่ว่าจะโปรแกรมไหนข้างต้น จะมีฟังชั่นนี้มาให้อยู่แล้ว(มั้งนะ ไม่เคยใช้ครับ)
โปรแกรม sdk ที่ใช้กันจะเป็นแบบสำเร็จรูปตายตัว แต่สามารถแก้ไขโค้ต หรือเขียนขึ้นมาใหม่ก็ยังได้
ขึ้นอยู่กับบุคคลล้วนๆ ครับ ว่าอยากทำตรงที่กล่าวมาข้างต้นไหม ถ้าอยากก็เรียนเลยครับ
เพราะเราจะสามารถแก้ไขอะไรต่ออะไรได้เยอะขึ้นมาก ต่างจากฝ่ายอื่นๆ ของพัฒนาเกม
ก็ประมาณนี้ครับผม Onion_Innocent1
Gabriel
Gabriel
Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน