CryEngine 3 Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

[Raw Storyline] Chaos City 'n Mystery of..... "Project Exit"

Go down

[Raw Storyline] Chaos City 'n Mystery of..... "Project Exit" Empty [Raw Storyline] Chaos City 'n Mystery of..... "Project Exit"

ตั้งหัวข้อ  godji001 Thu Feb 02, 2012 5:11 pm

ผมไปเห็นในมา FB เลยลองส่งมาดูครับ

ถ้าเป็นแบบว่า ความขัดแย้งของมนุษย์ เนื้อหากับปรัชญา การต่อสู้เพื่อเอาชีวิตรอด

แต่ดูๆไป มันทำให้ผมนึกถึงหนัง I am Legend เรื่องนี้ผมก็คิดว่าน่าจะอยู่ในตามหลักความจริงเพราะคนที่ติดเชื้อโรคไม่สามารถถูกแสงแดดได้โดยตรง แถมพระเอกก็เป็นหมอทำวัคซีนรักษาคนอีก (อ้างอิงจากในหนัง)

แต่ผมก็ยังจะรอดูเนื้อหาของท่านอื่นๆที่ส่งไปครับเพราะผมก็แต่งเรื่องไม่ค่อยเก่ง

ยิ่งเฉพาะเกม I am alive กับอีกเกมหนึ่ง จำชื่อไม่ได้แต่ก็คล้ายๆกับเกม I am alive ตัวละครก็มีเด็กผู้หญิงคนหนึ่งและผู้ชายแก่ๆคนหนึ่ง ไม่รู้ใช่พ่อของเด็กผู้หญิงหรือเปล่า (ไม่ใช่พวกResident Evilนะครับ)

ผมก็คิดได้นิดหน่อยครับเพราะผมมักจะออกทะเลบ่อยๆ

ป.ล. หากในเกมสามารถ Craft ของได้โดยสิ่งที่อยู่รอบๆตัวมาเป็นอาวุธหรือสิ่งของที่ใช้ได้ (นึกถึง Metro 2033กับเกม Fallout ยังไงไม่รู้แหะ)

อย่างมีดกับพวกของที่เป็นด้ามนำมารวมกันจะได้เป็นอาวุธใหม่แต่ความคงทนจะขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้รวมถึงการปะทะกับศัตรูว่ามีค่าความแข็งแกร่งเท่าไหร่

ส่วนค่าสเตตัสในเกมน่าจะมีระบบ Level Tree Skills คือหากเราใช้อาวุธหรือสิ่งของชนิดใดชนิดหนึ่งมากๆเข้าจะทำให้เรามีความสามารถที่สูงขึ้น และนำไปใช้ได้หลากหลายมากขึ้น (นึกถึงSkyrimกับเกม Dead Island โดยพลัน)

อย่างสมมุติว่าหากเราจะทำ Flamethrower เราก็จะมีทักษะด้านการผสมยากับทักษะการสร้างปืน ในระดับที่กำหนดไว้แล้วเราจึงต้องออกตามหาสิ่งของที่เราต้องการ แล้วนำมาผสมเพื่อต้องการได้สิ่งของที่จะสร้างขึ้นมา

และถ้ามีระบบ Craft แล้วผมก็คิดว่าน่าจะมีการแยกของด้วยคือยกตัวอย่างว่าเราต้องการดินปืนมาทำระเบิดแต่เรามีกระสุนเราก็สามารถน่ากระสุนมาแยกเอาดินปืนแล้วเอาไปผสมได้ครับ

ส่วนเรื่องค่าสถานะตัวละครผมก็ไม่รู้ว่าทางพี่ๆทีมงานจะทำแบบว่าฟื้นฟูอัตโนมัติหรือแบบว่าต้องหายากมารักษา

ยกตัวอย่างเช่นเราถูกโจมตีส่วนไหนส่วนนั้นจะทำงานได้น้อยลง หรือเรากระโดดจากที่สูงมากเกินไปอาจจะทำให้อวัยวะส่วนขาเราได้รับบาดเจ็บสาหัส (แต่เราน่าจะเดินกะเผลกแต่คงไม่ต้องถึงกับว่าต้องตัดขาดทิ้งนะครับ //LOL)

จากที่ผมอ่านเรื่องที่พี่ๆได้เกริ่นเอาไว้ผมก็มาสะดุดกับประโยคนี้ครับ

"ซึ่งทำให้เขาได้รับรู้ว่า เหตุการณ์ครั้งนี่เกิดขึ้นจากสิ่งเหนือธรรมชาติและสิ่งมีชีวิตลึกลับที่ไม่อาจจะรู้ได้ ทำให้เขาต้องค้นหาความจริงเรื่องนี้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ เขาจึงพัวพันกับสิ่งที่มนุษย์ไม่ควรที่จะเอื้อมมือไปยุ่ง... "

ผมจึงคิดว่าน่าจะเป็นเหตุการณ์ทางธรรมชาติครั้งรุนแรงหรือไม่ก็เป็นเหตุการณ์ที่เกิดจากฝีมืิของคนใดคนหนึ่งครับ (น่าจะนักวิทยาศาสตร์หรือคนที่กุมอำนาจของโลกไว้)

ส่วนเนื้อเรื่องที่ผมคิดไว้คือ ผู้ชายคนนี้จะต้องค้นหาว่าเขามาอยู่ที่นี้ได้อย่างไร และเขามาที่นี่เพื่ออะไรหรือมีใครต้องการเขามาทำบางสิ่ง

ชึ่งผมคิดไว้ว่าจะมาต่อในกระทู้ Rep ถัดไปครับ (ที่พูดมาข้างบนไม่ยักก่ะเกี่ยวก่ะเนื้อเรื่องเลย - -" )

ผมก็คิดได้ประมาณนี้ครับหากเป็นยังไงหรือผมคิดอะไรออกผมก็จะมา Edit อีกทีนะครับ

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ...

You must be the Hunter before you get hunt by the Hunter.
godji001
godji001
เลเวล 1
เลเวล 1

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics