CryEngine 3 Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ

5 posters

Go down

ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ Empty ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ

ตั้งหัวข้อ  ToTenKopf Mon Feb 06, 2012 9:44 pm

คือ เนื่องจากผมเห็นมีการเพิ่มสภาพอากาศเลียนแบบตามธรรมชาติกันไปแล้ว คราวนี้ก็อยากให้มีการทำระบบ กลางวัน กลางคืน ที่เกิดขึ้นภายในเกมส์กันด้วยนะครับ เพื่อเพิ่มความหลากหลาย และ อรรถรส รวมทั้งความสมจริงในการเล่นครับ ^^

ระบบกลางวัน กลางคืน

ระบบนี้ทุกคนก็เคยพบเจอกันมามากแล้ว ในส่วนของเกมส์ทั่วๆไป รวมทั้งเกมส์ออนไลด้วย แต่มันก็เป็นแค่กลางวัน กลางคืน ที่ไม่มีพิษสงอะไรมากนัก เพราะมันแค่เปลี่ยนบรรยกาศและฉากไปเท่านั้น ซึ่งระบบนี้นอกจากจะเพิ่มความสมจริงของฉาก เหตุการณ์ และสภาพแวดล้อมรอบตัวแล้ว ยังสามารถเพิ่มลูกเล่นของมอนเตอร์ได้มากยิ่งขึ้นไปครับ อย่างเช่น

ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ 569972-topic-ix-0

1. สภาพมอนเตอร์ และชนิดของมอนเตอร์ ที่เปรับปลี่ยนไป ตามสภาพแวดล้อมที่ปรับเปลี่ยนไป ยกตัวอย่างเช่น ในตอนกลางวัน จะมีพวกมอนเตอร์สิงโต สัตว์ป่า หรือมอนเตอร์กลางวันออกมา แต่จะกลับกัน เมื่อเข้าสู่ช่วงเวลาของตอนกลางคืน มอนเตอร์กลางวันเหล่านี้จะหายไป แต่จะมีมอนเตอร์ที่หากินตอนกลางคืนเข้ามาแทนที่ สลับสับเปลี่ยนกันไปในแบบ RealTime ครับ

2. สามารถทำเควส หรือ ดำเนินภารกิจได้หลากหลายมากยิ่งขึ้น ทั้งในช่วงเวลากลางวัน และ กลางคืนครับ

3.ช่วยเพิ่มอรรถรสและความสมจริงกลับ มุมมองด่านที่เปลี่ยนไปทั้งกลางวัน และ กลางคืน

4.ระบบกลางวันกลางคืน อยากให้สับเปลี่ยนกันไปในช่วงเวลา 40 นาที-1 ชั่วโมง (ตามระยะเวลาในระบบเกมส์ครับ) เรื่อิงเวลาก็แล้วแต่ทีมงานปรับทางด้านสมดุลเกมส์จ้า

ณ ตอนนี้เท่าที่รู่ว่ามีระบบเกมส์แบบนี้กลับเกมส์ไหนไหม ผมก็รู้ว่ามีแค่ S.T.A.L.K.E.R เกมส์เดียวที่ทำได้ครับ ( เกมส์อื่นผมไม่แน่ใจนะ เพราะไม่เคยได้สัมผัส อิอิ )

สรุป

ระบบกลางวัน กลางคืน จะส่งผลให้มอนเตอร์ที่มีอยู่ในโลกของเกมส์นั้น สลับสับเปลี่ยนกันไปตามการดำรงชีวิตอยู่จริงๆ ในสภาพแวดล้อมบนโลกครับ ซึ่งก็จะเป็นผลดีอย่างมากในการสร้างความสมจริง ความหลากหลาย ภารกิจที่ต้องอาศัยเวลา ในการทำ รวมทั้งสภาพบรรยากาศที่เปลี่ยนไปทั้งกลางวัน และ กลางคืน มันก็ช่วยเปลี่ยนมุมมองของเกมส์ได้อย่างอิสระมากยิ่งขึ้นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าหากว่ามันผิดพาดหรือไม่เห็นด้วยยังไงก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ^^

แก้ไขล่าสุดโดย ToTenKopf เมื่อ Mon Feb 06, 2012 10:56 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ToTenKopf
ToTenKopf
Drive Club
Drive Club

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ Empty Re: ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ

ตั้งหัวข้อ  kazekumi Mon Feb 06, 2012 10:11 pm

เรื่องกลางวันกลางคืนไม่ต้องห่วงครับตัว engine ทำมารองรับแบบ real time อยู่แล้วครับ
kazekumi
kazekumi
Admin
Admin

ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ Empty Re: ขอเสนอ ระบบกลางวัน กลางคืน และการปรากฎตัวของมอนเตอร์ ครับ

ตั้งหัวข้อ  ZearJr Mon Feb 06, 2012 10:23 pm

ครับผมว่าหน้าสนใจมากๆ ครับ
ZearJr
ZearJr
เลเวล 2
เลเวล 2

ตั้งหัวข้อ  ToTenKopf Mon Feb 06, 2012 10:49 pm

kazekumi พิมพ์ว่า:เรื่องกลางวันกลางคืนไม่ต้องห่วงครับตัว engine ทำมารองรับแบบ real time อยู่แล้วครับ

ครับ ผมห่วงแค่เรื่อง มอนเตอร์อะแหละนะ 555+

คือ Cry มีระบบนี้อยู่แล้ว แต่เรื่องการวางแผนมอน ทั้งตอนกลางวัน และ ตอนกลางคืน

มันจะมามีปัญหาตรงนี้แหละครับ ไว้คงต้องดูรูปแบบมอนเตอรืแต่ะชนิด

และจำนวนมอนที่มีอยุ่ในเกมส์แล้วถึงจะจัดเรียงได้ครับ อิอิ
ToTenKopf
ToTenKopf
Drive Club
Drive Club

ตั้งหัวข้อ  Admin JUB Tue Feb 07, 2012 7:24 am

ต้องเซ็ตเวลากับ มอนเตอร์นั้นไว้ต้องลองดูก่อนครับ[code]

โอเคครับผม รับทราบครับ ^^

ขอบคุณพี่จั้บมากครับ
Admin JUB
Admin JUB
Admin
Admin

http://drive.the-up.com

ตั้งหัวข้อ  Nouns Sat Feb 11, 2012 4:10 pm

ผมขอเพิ่มเติม คห. ของ จขกท. นะครับ

- ควรจะมีระบบ Sleep หรือระบบนอนหลับพักผ่อน ด้วย [เพราะใน STALKER ผมก็ติดปัญหานี้ เพราะกลางคืนมันมืดเสียเหลือเกิน แถมรอตั้งนานกว่าจะเช้า]

- Monster ควรจะเก่งกว่า Human(ทุกฝ่าย) [ในเมื่อ Gameplay เราเป็น Melee Attack นี่ ^0^ ]

- Monster จะบุกจู่โจมบริเวณ bunker [เหมือนใน STALKER หน่ะครับ คงรู้จักกันดี] และคนบริเวณนั้น(อาจ)ขอความช่วยเหลือเรา ด้วย[ผ่านทางวิทยุ]
Nouns
Nouns
เลเวล 5
เลเวล 5

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics