CryEngine 3 Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เอ...อยากให้มีฉากแนวๆนี้อ่ะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

Go down

เอ...อยากให้มีฉากแนวๆนี้อ่ะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ) Empty เอ...อยากให้มีฉากแนวๆนี้อ่ะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

ตั้งหัวข้อ  lvatari Tue Feb 14, 2012 8:06 pm

ถึงอาจจะปิดรับบทเนื้อเรื่องไปแล้ว และตัวผมเองก็ช้า ที่ได้ข่าวช้าไป ก็ขอโทษด้วยครับ
อาจยาวไปหน่อยนะครับ ถ้าความเห็นไม่ถูกใจก็ขอโทษด้วยนะครับ

คือ..ผมจะเล่าเป็นคัทซีนไปนะครับ (ท่านสามาจินตนาการตาม หรืออ่านจบแล้ว เนื้อเรื่องฉากไหนไม่สนุก บอกได้นะครับ แชร์ๆกัน)

ฉากที่ 1...ตอนที่พระเอกของเราตื่นขึ้นมา และพบว่าเมืองร้างเนี้ย แล้วออกสำรวจพื้นที่ แต่ไม่พบผู้คนอยู่เลย จนกระทั่ง ตกเย็น เริ่มมีเสียงประหลาดดังขึ้น และพบว่า มีอะไรบางอย่าง คลืบคลานเข้ามา แล้ว ตัวเอกของเราก็หนีและสู้กับสิ่งที่เรียกว่าไม่ใช่มนุษย์ไปด้วย (คือหนีไปด้วยสู้ไปด้วย ปล.ในช่วงนี้ อย่างให้เป็นฉากผู้เล่นเล่นเองเลยครับ และใส่ระบบวิธีการเล่นลงไปในนี้ด้วย จะเวิคมาก ^^) พอสู้ไปซักระยะ ตัวละคนก็จะหนีเข้าไปใน ตึกร้างแห่งหนึ่ง และได้สู้กับมันอีกครั้งแบบเพชิญหน้าแบบตาต่อตา แต่ก็สู้ไม่ไหว จากนั้นก็มีนางเอกมาช่วยเราจากวายร้ายตัวนี้ แล้วก็เข้าสู่ช่วงเล่าเรื่องครับ... (ในช่วงนี้ ผู้เล่นจะได้เดินทางไปกับหญิงสาวคนนี้ เพื่อตามหา ความทรงจำ และผุ้คนที่หายสาบสูญ)

ฉากที่ 2 ช่วงนี้ อาจะผ่านบอสมาซักตัวนึงแล้ว ตัวละครของเราทั้ง 2 คน ก็เดินทางไปจนพบกับ ชุมชนเล็กๆ(อาจมีอยู่ซัก 12-17คน เพื่อนำมาใช้เป็นบทสุดมันส์) ก็ได้เข้าสู่ฉากพูดคุยกัน ระหว่าง ตัวเอกและคนในชุมชน (ในช่วงนี้ ผู้เล่นสามารถหาของและอาวุธมาใช้ได้) แล้ว ตัวเอกของเราก็ได้รับการพักผ่อน จนกระทั่งตกเย็น เสียงกรีดร้อง ดังขึ้น ตัวเอกของเราก็สดุ้งตื่นขึ้นมา(ฮ้าห์ๆๆ) และพบว่า เจ้าตัวประหลาดเหล่านั้น เข้ามาทำร้าย ผู้คนในที่นี้(ต้นเหตุ เพราะเจ้าพวกนี้ตามตัวเอกมาและบอสที่เอาชนะไปได้กลับมาใหม่(ตามล้างแค้นไงครับ)) และก็เป็นฉากบู้ ที่ผู้เล่นจะคอยช่วยเหลือผู้คนเหล่านีั้ (ในช่วงนี้ ผุ้เล่นจะพบกับฉากสยดสยองที่ผู้คนโดนสัตว์ประหลาดทำร้าย)
ก่อนจบเหตุการณ์ที่ 2 นางเอกที่กำลังจะถูกบอสจากตัวที่แล้วทำร้าย ในเสี้ยววินาที พระเอกได้พบปืนกระบอกหนึ่งตกอยู่บนพื้น และได้เก็บมันขึ้นมา ยิงไปที่มอนเพื่อช่วยนางเอก (จุดนี้ จะสร้างความประทับใจให้ผู้เล่นได้ครับ แถมเราเองก็ได้ปืนมาใช้ด้วย แต่ประสุนมีเพียง 3-4 นัด)
หลังจากจบเหตุการที่ 2มาแล้ว จะพบว่าทุกคนในชุมชน ตายหมดแต่จะได้พวกเพิ้มอีก 3 คนในการเดินทางครั้งนี้ และในการเดินทาง ตัวเอกของเราก็ได้ตัดสินใจ หาที่ตั้ง เป็นจุดศูนย์กลาง หรือต้องการสร้างจุดปลอดภัยนั้นเอง (ในระบบ Safe House มีเงื่อนไขอยู่ว่า ต้องมีเพื่อนในทีมตามจำนวนที่กำหนด ถึงจะปลด Safe House หลังนั้นๆได้ และ Safe House สามารถพังได้เช่นกัน หากมีมอนเตอร์เข้ามาลุมทำลายแต่สามารถซ่อมแซมใหม่ได้ ครับ และในส่วนนี้ ผู้เล่นสามารถให้คนในทีมเฝ้า Safe House ไว้ได้ และกฏหลัก พาเพื่อนเดินทางต่อได้แค่คนเดียว คือรวมแล้ว 3 คนครับ นางเอก+พระเอก+ตัวแถม)

ฉากที่ 3 การเดินทางหาความทรงจำและผู้รอดชีวิตต่อไป จนกระทั่ง เวลาผ่านไปตกเย็น มอนเตอร์ก็เริ่มออกมาหากินมากขึ้น และพระเอกก็ได้ต่อกรกับมอนเตอร์เหล่านั้น สู้ไป ถอยไป และเข้าไปหลบใน ทางรถไฟใต้ดินบริเวณนั้น และก็ได้พบกับเพื่อนในวัยเด็ก คนหนึ่ง และพูดคุยกัน และให้คำใบ้ว่า ตัวเอกของเราเป็นไคร และไปต่อเนื้อเรื่องความทรงจำที่ไหนต่อ ก็ว่ากันไปครับ แต่ฝูงมอนเตอร์ก็กลูเข้ามาไม่หยุด และบอสที่พยายามล้างแค้นก็กลับมาอีกครั้งแต่คราวนี้ มีวิวัฒนาการตัวเองด้วย ตัวเอกก็ต้องฝ่าฝูงมอนเตอร์ออกไป แต่ก็สู้ไม่ไหว และท้ายที่สุด เพื่อนในวัยเด็กของพระเอก อาสาความหล่อ เป็นตัวตาย ล่อฝูงมอนเตอร์เหล่านี้ไว้ และให้พระเอกหนีไป และในมือกำระเบิดมือไว้ และระเบิดตัวเองพร้อมปิดตาย ทางรถไฟใต้ดิน

หมายเหตุ...อยากให้เกมนั้นดำเนินเรื่องอยู่ในช่วงกลางคืนครับ เพราะจะได้ปิดวิสัยทัศของผู้เล่น และสร้างบรรยากาศไปในตัว (ปิดรายละเอียดรอยหยักจาก Model ได้ด้วย)

ที่เสนอ ระบบมาด้วยเพราะ ไอเดียมันก็ พุดขึ้นมาเองนะครับ แฮะๆ

ขอจบไว้เท่านี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวมาต่ออีก
lvatari
lvatari
เลเวล 1
เลเวล 1

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน